ರಾಜಕೀಯರಾಜ್ಯರಾಷ್ಟ್ರೀಯ

LPG ಸಬ್ಸಿಡಿಗಾಗಿ 11,925 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮೀಸಲು

11,925 crore for LPG subsidy. Reserve

ವರದಿ: ಪ್ರಿಯಲಚ್ಛಿ ಗಂಧನಹಳ್ಳಿ

ನವದೆಹಲಿ: 2024ರ ಮಧ್ಯಂತರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಎಲ್‌ಪಿಜಿ ಸಬ್ಸಿಡಿಗಾಗಿ 11,925.01 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಘೋಷಿಸಿದೆ.

ನೇರ ಲಾಭ ವರ್ಗಾವಣೆ (ಡಿಬಿಟಿ) ಯೋಜನೆಯಡಿ ನೇರ ಲಾಭ ವರ್ಗಾವಣೆಗಾಗಿ ತೈಲ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ (ಒಎಂಸಿ) 1500 ಕೋಟಿ ರೂ. ಇಂಡಿಯನ್ ಆಯಿಲ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (IOCL), ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (HPCL), ಅಥವಾ ಭಾರತ್ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (BPCL) ನಂತಹ ತೈಲ ಕಂಪನಿಗಳು ನೇರವಾಗಿ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ LPG ನಗದು ಸಬ್ಸಿಡಿಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಬಡ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಎಲ್‌ಪಿಜಿ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ರೂ 9094 ಕೋಟಿ ರೂಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಶುದ್ಧ ಇಂಧನ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಗೆ ಪರಿವರ್ತನೆಯಲ್ಲಿ ಬಿಪಿಎಲ್ ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಇದು ಹೊಂದಿದೆ.

ವಿತ್ತೀಯ ವರ್ಷ 2025 ಕ್ಕೆ ಈಶಾನ್ಯ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತದ ಬೆಲೆ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದ (ಎಪಿಎಂ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅನಿಲ ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಸಬ್ಸಿಡಿ ನೀಡಲು ಸರ್ಕಾರವು 1200 ಕೋಟಿ ರೂ ಮೀಸಲಿಟ್ಟಿದ್ದು, ಆದರೆ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಅಥವಾ ಎಲ್‌ಪಿಜಿ ಬೆಲೆಗಳು ಏರಿದರೆ ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಗಳ ಶಕ್ತಿ ಪರಿವರ್ತನೆಗೆ 1500 ಕೋಟಿ ಅಸಮರ್ಪಕವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ICRA ಯ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಸಹ-ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಪ್ರಶಾಂತ್ ವಸಿಷ್ಟ್ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ್ದು, ‘DBT ಗಾಗಿ ಬಜೆಟ್ ಹಂಚಿಕೆಯು 1500 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಲ್ಲಿ ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ತೋರುತ್ತಿದೆಯಾದರೂ, ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಅಥವಾ LPG ಬೆಲೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಾದರೆ ಅದು PSU OMC ಗಳಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಆತಂಕ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಉಜ್ವಲ ಯೋಜನೆ (PMUY) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿದ ಸಬ್ಸಿಡಿಯಿಂದಾಗಿ 2024-25 ರ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಹೊರೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು. ಬಡ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಎಲ್‌ಪಿಜಿ ಸಂಪರ್ಕಗಳಿಗಾಗಿ 9094 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಬಜೆಟ್ ಹಂಚಿಕೆಯು ನಿಜವಾದ ಹೊರಹರಿವಿನ ವಿರುದ್ಧ ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮಧ್ಯಂತರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ತೈಲ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ 15,000 ಕೋಟಿ ರೂ ಮೀಸಲಿಟ್ಟಿದ್ದು, ಇದು ಹಿಂದಿನ ಬಜೆಟ್‌ನ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಹಂಚಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಇಂಡಿಯನ್ ಸ್ಟ್ರಾಟೆಜಿಕ್ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ರಿಸರ್ವ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ISPRL) ಅಥವಾ ತುರ್ತು ಇಂಧನ ಅಂಗಡಿಯ ಮರುಪೂರಣಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಬಜೆಟ್ ಅನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಭಾರತವು ಒಟ್ಟು 5.33 MMT (ಮಿಲಿಯನ್ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್‌ಗಳು) ಅಥವಾ 36.92 ಮಿಲಿಯನ್ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳು (5.870 ಮಿಲಿಯನ್ ಕ್ಯೂಬಿಕ್ ಮೀಟರ್) ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು 9.5 ದಿನಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಅಂದಾಜಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತೀಯ ಸ್ಟ್ರಾಟೆಜಿಕ್ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ರಿಸರ್ವ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ISPRL) ನ ಎರಡನೇ ಹಂತದ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ 408 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಬಜೆಟ್ ದಾಖಲೆಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ವಿಶಾಖಪಟ್ಟಣಂ, ಮಂಗಳೂರು ಮತ್ತು ಪಾದೂರಿನ ಘಟಕಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣಾ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಪಾವತಿಸಲು 220.4 ಕೋಟಿ ರೂ ಮೀಸಲಿಡಲಾಗಿದೆ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ...

Back to top button
>